เมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๓๐ กรกฎาคม ๒๕๖๓ นาวาอากาศเอก นรุธ กำเนิดนักตะ ผู้บังคับการกองบิน ๔๑ พร้อมด้วย นาวาอากาศเอก วัฒนา บัวชุม เสนาธิการกองบิน ๔๑
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774257661812041111587385859.jpg)
ร่วมงานวันชาติสหรัฐอเมริกา ฉลองครบรอบ ๒๔๔ ปี แห่งการประกาศอิสรภาพ และครบรอบ ๗๐ ปี ของสถานกงสุลใหญ่สหรัฐอเมริกา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774316513663401017175255942-1024x684.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774344582567246600081317765-1024x684.jpg)
โดยมี นายไมเคิล จอร์จ ดีซอมบรี เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย เป็นประธานในการกล่าวเปิดงาน
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774456838161193079970117724.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774491976892181951060073886.jpg)
และมีนายฌอน เค. โอนีลล์ กงสุลใหญ่ จังหวัดเชียงใหม่ พร้อมทั้ง นางซาชิโยะ คูโบ ภรรยา ให้การต้อนรับ ณ โรงแรมแชงกรีล่า เชียงใหม่
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774522875184571288445569795.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2020/07/15961774666698839566480668070802-1024x684.jpg)
ทั้งนี้ ความสัมพันธ์ระหว่างชาวไทยและชาวอเมริกันในภาคเหนือ ได้ประสบความสำเร็จร่วมกันในหลากหลายด้านตลอด ๗ ทศวรรษที่ผ่านมา ไม่ว่าจะเป็นด้านการศึกษา การค้า ความมั่นคง สาธารณสุขและอื่น ๆ อีกมากมาย