เมื่อวันที่ 28 ส.ค 2566 กรมอุทยานฯ ร่วมกับ องค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ (อ.อ.ป.) จัดงาน “ พิธีฮ้องขวัญ พลายศักดิ์สุรินทร์ ” ณ สถาบันคชบาลแห่งชาติ ในพระอุปถัมภ์ฯ (ศูนย์อนุรักษ์ช้างไทย) จ.ลำปาง ซึ่งเป็นพิธีกรรมที่ปฏิบัติอยู่เป็นประจำ ตามประเพณีและความเชื่อประจำถิ่น ตามคติวิถีการเลี้ยงช้าง เพื่อสร้างความเป็นสิริมงคล และเรียกขวัญพลายศักดิ์สุรินทร์ ให้มีความอยู่เย็นเป็นสุข มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ให้การรักษาอาการป่วยประสบความสำเร็จ
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/1-10.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/2-10.jpg)
โดยมี นายวราวุธ ศิลปอาชา รัฐมนตรีว่าการกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ประธานในพิธี พร้อมด้วยผู้บริหารจากกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม และหน่วยงานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง ร่วมในพิธี จากนั้นได้เริ่มพิธีฮ้องขวัญ พลายศักดิ์สุรินทร์ มีการแสดงฟ้อนขันดอก และเลี้ยงขันโตกพลายสุรินทร์
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/280825.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/280815.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/S__3334221.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/280814.jpg)
ในการนี้ รศ.ดร.เจษฎ์ โทณะวณิก นายภัทระ คำพิทักษ์ คณะกรรมการองค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทย, นายวันชัย ตันวัฒนะ รองผู้อำนวยการองค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทย(สายอนุรักษ์และวิจัย) และนายวุฒิชัย ม่วงมัน ผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ เดินทางไปร่วมงานในครั้งนี้ด้วย
Like (0)