ศรัทธาสาธุชน ร่วมบุญครั้งใหญ่ ทอดกฐินวัดโลกโมฬี ประจำปี 2566 โดยในปีนี้ หมอผีเสาวรีย์ (อ.เป๊ก) นักพยากรณ์ชื่อดัง และคณะศิษย์จากทุกสารทิศทั่วประเทศ ร่วมกันเป็นเจ้าภาพ มีประชาชน นักท่องเที่ยวร่วมพิธีเนืองแน่นนับพันคน โอกาสนี้ ดร.พระครูไพบูลเจติยานุรักษ์ เจ้าอาวาสวัดโลกโมฬี นำคณะสงฆ์ ศรัทธาสาธุชน คณะศิษย์ ให้การต้อนรับ ณ วัดโลกโมฬี อ.เมืองเชียงใหม่
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__62242976.jpg)
มหากฐินวัดโลกโมฬีปีนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 4-5 พ.ย.66 โดยในวันที่ 4 พ.ย. หมอผีเสารีย์ เดินทางถึงวัดโลกโมฬี ในช่วงบ่าย นำคณะร่วมพิธีสะเดาะเคราะห์ล้านนา หมอผีเสาวรีย์ เมตตาลูกศิษย์ และ FC (ประพรมน้ำมนต์และแจกสายสิญจน์ เสริมกำลังใจ)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__62242981.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__62242970.jpg)
จากนั้นในวันที่ 5 พ.ย. ซึ่งเป็นวันทอดกฐิน เวลา 09.00 น. เริ่มพิธีแห่ขบวนกฐิน ต่อด้วยการแสดง “อลังการล้านนา” โดยคณะช่างฟ้อน กว่า 120 ชีวิตหมอผีเสารีย์ สักการะพระนางจิรประภามหาเทวี กษัตรียาศรีล้านนา สักการะบูชามหาธาตุเจดีย์วัดโลกต่อด้วยพิธีสืบชะตาหลวงล้านนา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__62242986.jpg)
ในช่วงบ่าย เริ่มพิธีทอดกฐิน หมอผีเสาวรีย์ นำคณะศรัทธาประชาชน ร่วมถวายกฐิน ได้ยอดปัจจัยร่วมทำบุญจำนวนมาก พระสงฆ์อนุโมทนากฐิน เป็นเสร็จพิธี
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/S__62242989.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/11/480376894382932488.jpg)
สำหรับงานกฐินวัดโลกโมฬีปีนี้มีศรัทธาสาธุชนร่วมทำบุญอย่างล้นหลามนับพันคน มีผู้มีจิตเป็นกุศล นำอาหารเครื่องดื่มมาร่วมแจกจ่ายประชาชนและออกโรงทานตลอดงาน นอกจากนี้ โรงพยาบาลมหาราชนครเชียงใหม่ ยังได้นำทีมแพทย์พยาบาลมาให้บริการตรวจสุขภาพเบื้องต้นแก่ประชาชนอีกด้วย
Like (0)