นายสิทธิศักดิ์ อภิกุลชัยสุทธิ์ นายอำเภอเมืองเชียงใหม่ เป็นประธานปิดโครงการฝึกอบรมอาสาสมัครป้องกันภัยฝ่ายพลเรือน (อปพร.) ประจำปีงบประมาณ 2567 พร้อมมอบวุฒิบัตรให้กับอปพร. เทศบาลเมืองแม่เหียะ ที่ผ่านการฝึกอบรม รุ่นที่ 1 จำนวน 100 คน ณ ห้องประชุมเทศบาลเมืองแม่เหียะ
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/379334.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/379336.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/379332.jpg)
นายธนวัฒน์ ยอดใจ นายกเทศมนตรีเมืองแม่เหียะ กล่าวว่า การฝึกอบรมนี้ จัดให้มีขึ้นในระหว่างวันที่ 18- 22 ธันวาคม 2566 ผู้เข้ารับการฝึกอบรม ประกอบด้วย กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ฝ่ายปกครอง ประชาชนในพื้นที่ และผู้ที่สนใจเข้ารับการฝึกอบรมที่พร้อมจะปฏิบัติหน้าที่ช่วยเหลือในด้านการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย กลุ่มเป้าหมายจำนวน 100 คน รูปแบบในการดำเนินโครงการประกอบด้วย กิจกรรมการบรรยาย กิจกรรมการฝึกปฏิบัติ กิจกรรมนันทนาการ กิจกรรมทดสอบขวัญและกำลังใจ
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/379328.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/379330.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/412902000_2536242653214131_4674754072406471966_n.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/12/412579595_2536242696547460_6076400059647582261_n.jpg)
ทั้งนี้ เพื่อให้ผู้เข้ารับการอบรมมีความรู้ความเข้าใจในบทบาทหน้าที่และภารกิจเกี่ยวกับ อปพร. และแนวทางการทำงานในรูปแบบคณะกรรมการประสานงาน มีทักษะความสามารถในเรื่องการป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยประเภทต่างๆ ถูกต้องตามหลักวิชาการ สร้างเครือข่ายความร่วมมือภาคประชาชน ให้เข้ามามีส่วนร่วมในกระบวนการช่วยเหลือป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยในชุมชมท้องถิ่นของตน
Like (0)