ความคืบหน้ากรณีพบการแพร่ระบาดเชื้อโควิด-19 ในกลุ่มพนักงาน บริษัท อาร์.พี.เอ็ม. ฟาร์ม แอนด์ ฟีด จำกัด หรือ R.P.M Group ซึ่งตั้งอยู่เลขที่ 161-161/1 หมู่ที่ 11 ตำบลหนองควาย อำเภอหางดง จังหวัดเชียงใหม่ หลังพบผู้ติดเชื้อแล้ว 61 ราย พร้อมเร่ง Swab พนักงานและประชาชนในชุมชนรอบโรงงาน เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดในวงกว้าง
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/407426.jpg)
R.P.M Group ไม่นิ่งนอนใจ โดยให้ความร่วมมือหน่วยงานสาธารณสุขในพื้นที่อย่างใกล้ชิด และดำเนินการป้องกันและแก้ไขปัญหาตามหลักการบริหารจัดการควบคุมโรคในพื้นที่ควบเฉพาะแบบมีส่วนร่วม (Bubble and Seal) ดังนี้
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/406135.jpg)
1.บริษัทได้ทำการปิดบริษัท โดยใช้มาตรการ Bubble and Seal ของสาธารณสุข ตามมติของคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัดเชียงใหม่ ที่ 91/2564 เรื่อง ปิดสถานที่เสี่ยง เป็นเวลา 14 วัน เพื่อลดผลกระทบทางธุรกิจ ควบคุมการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 และให้พนักงานที่สัมผัสเสี่ยงสูงต้องกักตนเอง (Home Quarantine) อย่างเคร่งครัด 14 วัน ดำเนินการพ่นยาฆ่าเชื้อบริเวณจุดต่าง ๆ ทั่วทั้งบริษัทโดยทันที เพื่อป้องกันการแพร่ระบาด และลดการเสี่ยงต่อการสัมผัสโรค
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/407430.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/406134.jpg)
2.บริษัทได้เร่งดำเนินการตรวจหาผู้ติดเชื้อเชิงรุก เพื่อคัดแยกกลุ่มผู้ติดเชื้อและไม่ติดเชื้อออกจากกัน จากการตรวจหาเชื้อ(Swab) พนักงาน จำนวน 106 ราย เมื่อวันที่ 23 กรกฎาคม 2564 พบว่ามีผู้ติดเชื้อ 20 ราย และอยู่ระหว่างรอผลการตรวจหาเชื้อ (Swab) อีกจำนวน 221 ราย และในวันที่ 25 กรกฎาคม 2564 ทราบผลเพิ่มอีก 41 ราย รวมเป็น 61 ราย โดยพนักงานที่ติดเชื้อได้เข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลสนามที่จัดเตรียมไว้ ถ้าพบผู้ป่วยที่มีอาการรุนแรงจะให้รักษาตามขั้นตอนของสาธารณสุขต่อไป ทั้งนี้บริษัทได้สนับสนุนงบประมาณการดำเนินการควบคุมโรคทั้งหมด และจัดทำอาหารให้พนักงานที่ต้องกักตัว จนกว่าสถานการณ์จะคลี่คลาย เพื่อช่วยเหลือและบรรเทาความเดือดร้อนที่เกิดขึ้น
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/407428.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/406133.jpg)
3.บริษัทได้ให้ความร่วมมือกับ ศูนย์ปฏิบัติการควบคุมโรคอำเภอหางดง เพื่อดำเนินการจัดระเบียบ และควบคุมติดตามผู้ที่เดินทางเข้า – ออก พื้นที่ในชุมชนใกล้เคียงบริษัท เพื่อการป้องกันและยับยั้งการแพร่ระบาดของโรคในพื้นที่ โดยอาศัยอำนาจตามพระราชบัญญัติโรคติดต่อ พ.ศ. 2558 และกฎหมายที่เกี่ยวข้อง
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2021/07/407439.jpg)
อย่างไรก็ตาม ที่ผ่านมาบริษัทได้มีมาตรการป้องกัน ตามมาตรการของทางสาธารณสุข โดยให้พนักงานตรวจวัดอุณหภูมิก่อนเข้างาน สวมหน้ากากอนามัยและใส่ถุงมือทำงานตลอดเวลา เว้นระยะห่าง (Social distancing) และแยกการรับประทานอาหาร เป็นต้น ในส่วนของไข่ไก่ได้ผ่านการฆ่าเชื้อด้วยรังสี UV ทุกฟอง และใช้เครื่องคัดไข่อัตโนมัติ เพื่อลดการสัมผัส ซึ่งทำให้ผู้บริโภคมั่นใจได้ว่าไข่ไก่ที่ส่งมอบนั้นมีความปลอดภัยต่อการบริโภค
Like (0)