เมื่อปีพุทธศักราช 2495 โดย มิสเตอร์ฮาโรลด์ เมสัน ยังก์ ผู้บุกเบิกและเป็นผู้ริเริ่มในการใช้พื้นที่บริเวณเชิงดอยสุเทพในการเก็บรวบรวมและรักษาสัตว์ป่า พร้อมทั้งเปิดเป็นสวนสัตว์ขนาดเล็ก ให้ชาวบ้านและเด็กๆ มาเที่ยวชมพร้อมกับเรียนรู้เกี่ยวกับสัตว์ป่าชนิดต่างๆ เป็นที่รู้จักกันในนาม “สวนสัตว์ห้วยแก้ว” จนกระทั่งมิสเตอร์ฮาโรลด์ เมสัน ยังก์ เสียชีวิตลง สวนสัตว์ห้วยแก้วโอนย้ายให้อยู่ในความดูแลขององค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ และได้โอนย้ายอยู่ภายใต้สังกัดองค์การสวนสัตว์แห่งประเทศไทย เมื่อวันที่ 16 มิถุนายน 2520 ภายใต้ชื่อ “สวนสัตว์เชียงใหม่” จนถึงปัจจุบัน
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736460.jpg)
วันนี้ (16 มิถุนายน 2565) 09.00 น. นายวุฒิชัย ม่วงมัน ผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ พร้อมด้วยผู้บริหาร พนักงาน ลูกจ้าง ผู้ประกอบการและแขกผู้มีเกียรติ ร่วมทำบุญเนื่องในโอกาสครบรอบ 45 ปี สวนสัตว์เชียงใหม่
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736462.jpg)
ช่วงเช้าได้ประกอบพิธีไหว้ศาลพระพรหม ศาลพ่อปู่ ศาลตายาย และวัดกู่ดินขาว สิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำสวนสัตว์เชียงใหม่ ในการนี้ได้นิมนต์พระสงฆ์จำนวน 9 รูป จากวัดหนองโค้ง เจริญพระพุทธมนต์ อุทิศส่วนบุญกุศลให้ผู้ที่ล่วงลับ เพื่อความเป็นสิริมงคล สร้างขวัญและกำลังใจให้กับพนักงานและลูกจ้างของสวนสัตว์เชียงใหม่ทุกคน
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736471-Copy.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736470.jpg)
พร้อมกันนี้ได้เชิญ ดร.ธนภัทร พงษ์ภมร คุณนิพนธ์ วิชัยรัตน์ อดีตผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ ทั้ง 2 ท่าน และคุณจารุวรรณ ชิงชัย อดีตผู้ช่วยผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ พร้อมทั้งแขกผู้มีเกียรติ คุณพุฒิธิพันธุ์ ชุมนุมพร้อม อดีตหัวหน้าฝ่ายบำรุงสัตว์ คุณพิทักษ์ อุ่นซ้อน อดีตผู้อำนวยการสวนสัตว์ นครราชสีมา คุณประเสริฐศักด์ บุญตระกูลพูนทวี อดีตผู้ช่วยผู้อำนวยการสวนสัตว์ขอนแก่น เข้าร่วมงานในครั้งนี้ด้วย ภายในส่วนจัดแสดงหมีแพนด้า มีการตกแต่งจุดถ่ายรูปกิจกรรมครบรอบ และภายในส่วนจัดแสดงหมีแพนด้า “หลินฮุ่ย” จัดเค้กน้ำแข็งใสขนาดใหญ่ ที่ประกอบด้วยอาหารโปรดของหมีแพนด้า เพื่อร่วมฉลองครบรอบ 45 ปี
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736463.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736464-Copy.jpg)
สวนสัตว์เชียงใหม่อีกด้วย พิเศษสุดในวันนี้ ผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ พร้อมด้วยผู้บริหาร ร่วมกันร้องเพลงแฮปปี้เบิร์ดเดย์ เป่าเค้กขนาดใหญ่ ฉลองครบรอบ 45 ปี สวนสัตว์เชียงใหม่ พร้อมทั้งได้มอบเค้กวุ้นรูปสัตว์ต่างๆ ให้กับเด็กนักเรียนที่มาร่วมกิจกรรมและนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวชมสวนสัตว์เชียงใหม่ในวันนี้ ในโอกาสครบรอบ 45 ปี
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736465.jpg)
สวนสัตว์เชียงใหม่ในปีนี้พิเศษสุดๆ ทางผู้อำนวยการสวนสัตว์เชียงใหม่ ได้มอบโล่ประกาศเกียรติคุณสำหรับพนักงานที่ทำงานเคียงคู่กับสวนสัตว์เชียงใหม่มาเป็นระยะเวลานานกว่า 35 ปี สำหรับ 4 ท่าน ได้แก่ คุณจันทร์ติ๊บ คุณใจดี ตำแหน่งช่างโยธา 3 คุณทรงชัย พันธุ์แก้ว ตำแหน่งพนักงานบำรุงและจัดการสวนสัตว์ 3 คุณไมตรี อินโปธา ตำแหน่งหัวหน้าฝ่ายบำรุงสัตว์ และคุณนิเวศน์ ยาวุฒิ ตำแหน่งช่างโยธา 3 ในโอกาสนี้ด้วย
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/06/S__30736469.jpg)
เที่ยวสวนสัตว์เชียงใหม่ มั่นใจ เข้มงวดทุกขั้นตอนกับมาตรการป้องกันโควิด-19 “ประหยัด สะดวก ใกล้เมือง…สวนสัตว์เชียงใหม่ สวนสัตว์แห่งความสุขของคนเชียงใหม่ และผู้มาเยือน” เด็กเที่ยวได้ ผู้ใหญ่เที่ยวดี ครอบครัวแฮปปี้ ตี้ 45 ปี๋ สวนสัตว์เจียงใหม่กั๋นเน้อเจ้า