เมื่อเย็นวันที่ 28 เม.ย.2565 ณ บริเวณอาคารอเนกประสงค์ สนามกีฬาเทศบาลเมืองแม่เหียะ เทศบาลเมืองแม่เหียะจัดพิธีสระเกล้าดำหัวผู้นำตำบลแม่เหียะ อนุรักษ์สืบสานประเพณีปี๋ใหม่เมือง
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648222.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648223.jpg)
โดยมีคณะผู้บริหาร สมาชิกสภา ผู้ใหญ่บ้าน หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเจ้าหน้าที่เทศบาล และองค์กรเครือข่ายชุมชน ร่วมสระเกล้าดำหัว ผู้นำตำบลแม่เหียะทุกฝ่าย ที่นำการพัฒนาเมืองแม่เหียะให้มีความเจริญในทุกๆด้าน
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648233.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648229.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648224.jpg)
ประกอบด้วย ส.ส.ทัศนีย์ บูรณุปกรณ์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดเชียงใหม่ นายพิรุณ พลฤทธิ์ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่ นายธนวัฒน์ ยอดใจ นายกเทศมนตรีเมืองแม่เหียะ นางอำพร ธนากูล กำนันตำบลแม่เหียะ และนายประพันธ์ จันต๊ะ ประธานสภาเทศบาลเมืองแม่เหียะ เนื่องในโอกาสประเพณีปี๋ใหม่เมือง ด้วยความพร้อมเพรียง
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648225.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648234.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648258.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/04/648227.jpg)
โดยเครือข่ายองค์กรต่างๆ นำเครื่องสักการะสระเกล้าดำหัว น้ำขมิ้น ส้มป่อย ตามแบบฉบับของประเพณีโบราณล้านนาเพื่อการอนุรักษ์วัฒนธรรม ประเพณีอันดีงามของท้องถิ่น ก่อนที่จะทยอยกันมอบของ เพื่อขอขมา และขอพรเพื่อความเป็นสิริมงคล รวมถึงเป็นการสร้างความรักความสามัคคี ระหว่าง เครือข่ายองค์กรต่างๆ ในการร่วมกันพัฒนาเมืองแม่เหียะให้มีความเจริญในทุกๆ ด้าน เพื่อประโยชน์ของพี่น้องประชาชนในเขตเทศบาลเมืองแม่เหียะต่อไป