วันอังคารที่ 6 ธันวาคม 2565 อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เข้าร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมวิชาการนักศึกษาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 15
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/12/DSC06619.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/12/DSC06636.jpg)
โดยคณบดีคณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พรเทพ โรจนวสุ กล่าวรายงานถึงวัตถุประสงค์การจัดงาน ณ ห้องประชุมเมืองพะเยา อาคารเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/12/DSC06585.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/12/DSC06582.jpg)
งานประชุมวิชาการนักศึกษาภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 15 จัดโดยสาขาวิชาภูมิสารสนเทศศาสตร์ คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร มหาวิทยาลัยพะเยาซึ่งได้รับเกียรติเป็นเจ้าภาพจัดงานในครั้งนี้ เพื่อเป็นการเปิดโอกาสให้นักศึกษาด้านภูมิศาสตร์และภูมิสารสนเทศศาสตร์จากสถาบันอุดมศึกษาทั่วประเทศได้นำเสนอผลงานวิจัยหรือการค้นคว้าอิสระในระดับปริญญาตรีส่งเสริมให้คณาจารย์และนักศึกษาได้เปิดโลกทัศน์ทางวิชาการ รวมถึงการสร้างมิตรภาพและความร่วมมือระหว่างสถาบันในการพัฒนาองค์ความรู้ในด้านนี้ให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้นไป
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/12/DSC06616.jpg)
โดยมีคณาจารย์และนักศึกษาจากสถาบันอุดมศึกษาต่าง ๆ จาก 15 สถาบันทุกภูมิภาคของประเทศ เข้าร่วมกว่า 100 คน ซึ่งกำหนดจัดการประชุมขึ้นในวันที่ 6-7 ธันวาคม 2565 ณ มหาวิทยาลัยพะเยา
อนันต์ ข่าวพะเยา
Like (0)