อาจารย์เนตรนภา พรหมมา, อาจารย์พรพนา สมจิตร และอาจารย์กฤษฎา สารทอง พร้อมด้วยนิสิตสาขาอนามัยชุมชนชั้นปีที่ 3 คณะสาธารณสุขศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา จัดโครงการส่งเสริมสุขอนามัยในโรงเรียน ให้แก่นักเรียน โรงเรียนบ้านห้วยเคียน ตำบลแม่กา อำเภอเมือง จังหวัดพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/11/vr2o3rjl.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/11/vxkqfhab.jpg)
เพื่อเป็นการบริการวิชาการให้เกิดประโยชน์ แก่ชุมชน สังคม และเพื่อให้นิสิตสามารถนำความรู้และประสบการณ์จากการเรียนในรายวิชาของหลักสูตรสาขาวิชาอนามัยชุมชน ได้แก่ วิชาอนามัยโรงเรียน บูรณาการงานบริการทางวิชาการแก่สังคมกับการเรียนการสอนอย่างเป็นรูปธรรม ซึ่งกิจกรรมในวันนั้นประกอบไปด้วยเนื้อหา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/11/syznhrvg.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/11/yrt1lxte.jpg)
1. การประเมินภาวการณ์เจริญเติบโต 2. การวัดสายตา การทดสอบการได้ยิน 3. การตรวจสุขภาพฟัน และการแปรงฟัน 4. การสร้างเสริมภูมิคุ้มกันโรค 5.การสอนสุขศึกษาในโรงเรียน 6. การตรวจสุขภาพนักเรียน 10 ท่า 7. โรคติดต่อในโรงเรียน และ 8. ภาวะอ้วนของเด็กวัยเรียน
อนันต์ ข่าวพะเยา
Like (0)