สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่ จัดงานวันคุ้มครองผู้บริโภคไทย ประจำปี 2566 ในหัวข้อ “คิดก่อนคลิก ปังหรือพัง รู้เท่าทันสื่อโฆษณาผลิตภัณฑ์สุขภาพโอ้อวดหลอกลวง No Like No share No follow กด Report”
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/S__62562391.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/S__62562388.jpg)
บ่ายวันนี้ (30 เม.ย. 66) ที่ ชั้น 1 แกรนด์ฮอลล์ ศูนย์การค้าเซ็นทรัลเชียงใหม่ แอร์พอร์ต นายนิรัตน์ พงษ์สิทธิถาวร ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ มอบหมายให้ นายวรวิทย์ ชัยสวัสดิ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ เป็นประธานเปิดงานวันคุ้มครองผู้บริโภคไทย ประจำปี 2566
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9487.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9500.jpg)
ซึ่งสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่ ร่วมกับภาคีเครือข่ายจัดขึ้นในหัวข้อ “คิดก่อนคลิก ปังหรือพัง รู้เท่าทันสื่อโฆษณาผลิตภัณฑ์สุขภาพโอ้อวดหลอกลวง No Like No share No follow กด Report” เพื่อรณรงค์ประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนได้รับรู้ถึงสิทธิผู้บริโภค เกิดความตระหนัก มีสติ คิดก่อนบริโภค ไม่หลงเชื่อคำบอกเล่าหรือโฆษณาที่โอ้อวดเกินจริง
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9515.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9520.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9531.jpg)
ภายในงาน มีการแสดงศิลปวัฒนธรรม ดนตรี การเสวนา และนิทรรศการจากหน่วยงานต่าง ๆ รวมทั้งกิจกรรมการตรวจหาสารอันตรายเบื้องต้นในผลิตภัณฑ์สุขภาพอาหาร เครื่องสำอาง ตลอดจนการแสดงผลงานการดำเนินงานด้านการคุ้มครองผู้บริโภค และการรับเรื่องร้องเรียน ซึ่งหากประชาชนพบเห็นการโฆษณาที่โอ้อวดเกินจริง สามารถรายงานปิดกั้นการมองเห็น จนถึงขั้นดำเนินการด้านกฎหมาย
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/S__62562380.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9600.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9638.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/04/IMG_9667.jpg)
ทั้งนี้ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่ ได้ดำเนินการจัดการปัญหาโฆษณาผลิตภัณฑ์สุขภาพ ตามโครงการโฆษณาสีขาวเพื่อชาวเชียงใหม่ ตั้งแต่ ปี พ.ศ.2561 จนถึงปัจจุบัน เป็นระยะเวลา 6 ปี โดยมุ่งสร้างความตระหนัก ตื่นตัวในสิทธิ และหน้าที่ของผู้บริโภคที่จะปกป้อง และคุ้มครองสิทธิของตนในฐานะผู้ใช้สินค้า และบริการต่าง ๆ ให้ได้รับความเป็นธรรม
Like (0)