สถาบันสอนภาษาญี่ปุ่นอิจิบังจัดงาน “Ichiban Japan Fair 2023” ครั้งที่ 2 ระหว่างวันที่ 25 -26 สิงหาคม 2566 ณ ชั้น 5 Nimman Convention Centre โรงแรม U Nimman Chaing mai เพื่อเรียนรู้วัฒนธรรมญี่ปุ่น การแข่งขันทักษะภาษา สำหรับนักเรียนที่ต้องการศึกษาต่อ และประชาชนทั่วไปที่ต้องการทำงานที่ประเทศญี่ปุ่น
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/2-6.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/1-6.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/7-5.jpg)
ภายในงานได้จัดให้มีพิธีเปิดงานอย่างเป็นทางการ โดยได้รับเกียรติจาก คุณฮิกุจิ เคอิจิ กงสุลใหญ่ญี่ปุ่นประจำสถานกงสุลใหญ่ญี่ปุ่น ณ นครเชียงใหม่, คุณสิรินดา อาชีวะนันท์ ผู้อำนวยการสถาบันสอนภาษาญี่ปุ่นอิจิบัง, คุณศักดาวุธ ศักดิ์เศรษฐ์ หัวหน้าสำนักงานเชียงใหม่, คุณชินเซกิ ฮิโรมิ รองกงสุลใหญ่ญี่ปุ่น ณ นครเชียงใหม่ ร่วมเปิดงานอย่างเป็นทางการ
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/5-5.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/4-5.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/8-3.jpg)
คุณฮิกุจิ เคอิจิ กงสุลใหญ่ญี่ปุ่นประจำสถานกงสุลใหญ่ญี่ปุ่น ณ นครเชียงใหม่ กล่าวว่า “ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่ากิจกรรมในครั้งนี้จะทำให้ทุกท่านที่ได้มาร่วมงานในวันนี้เกิดความสนใจเกี่ยวกับญี่ปุ่นมากขึ้น พร้อมทั้งมุ่งมั่นสานฝันของทุกท่ายอย่างจริงจัง และมีบทบาทเป็นสะพานเชื่อมความสัมพันธ์ความสัมพันธ์ของประเทศญี่ปุ่นและไทยต่อไป”
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/9-4.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/6-9.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/10-3.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/11-4.jpg)
พร้อมกันนี้ คุณสิรินดา อาชีวะนันท์ ผู้อำนวยการสถาบันสอนภาษาญี่ปุ่นอิจิบัง กล่าวว่า “งานในครั้งนี้ได้จัดขึ้นเป็นปีที่ 2 โดยต้องการเปิดโอกาสให้ชาวเชียงใหม่ดัรับรู้ข้อมูลเกี่ยวกับประเทศญี่ปุ่นโดยเฉพาะข้อมุลทางด้านการศึกษา การเรียนต่อประเทศญี่ปุ่น ข้อมูลการท่องเที่ยว ที่พักและวัฒนธรรมต่างๆ จึงได้มีการเชิญหน่วยงานการศึกษาชั้นนำ หน่วยงานการท่องเที่ยว มาร่วมให้ข้อมูล และให้ความรู้แก่ช่าวเชียงใหม่ในครั้งนี้”
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/13-2.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/12-3.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/14-2.jpg)
ทั้งนี้ทุกท่ายยังได้พบกับกิจกรรมมากมายภายในงาน อาทิ การปรึกษาเรียนต่อภาษา ป.ตรี ป.โท วิชาชีพ หรือทำงานที่ญี่ปุ่น กับเจ้าหน้าที่สถาบันจากญี่ปุ่นโดยตรง, การแข่งขันวิชาการ และคอสเพลย์ ชิงรางวัลมากมาย, ร่วมทำเวิร์คช็อปวัฒนธรรมญี่ปุ่น ฟรี!, ติวสอบ JLPT และสอบวัดระดับ JPT ในราคาพิเศษ, ช้อปปิ้งสินค้าส่งตรงจากประเทศญี่ปุ่น, พบกับบูธท่องเที่ยวและสายการบิน สำหรับใครที่กำลังมองหางานที่ประเทศญี่ปุ่น ห้ามพลาดงานนี้
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/15-1.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/17-1.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/08/16-1.jpg)
สอบถาม หรือดูข้อมูลเพิ่มเติมงาน “Ichiban Japan Fair 2023” ได้ที่
Line: @Ichibanjp1 หรือ https://lin.ee/wrnBb57, Tel. 052-000-247