นายรัฐพล นราดิศรผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยาเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมวันขึ้นปีใหม่และวันเด็กแห่งชาติ ประจำปี 2567 ของศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดพะเยา โดยมีนายสุวิทย์สุทาลา ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดพะเยากล่าวรายงาน และหัวหน้าหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ องค์กรเอกชนเข้าร่วมงาน ซึ่งมีวัตถุประสงค์ ดังนี้
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/2.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/1.jpg)
- เพื่อให้เด็กพิการได้รับความสุข สนุกสนานมีความกล้าแสดงออกในการเข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสัมพันธ์อันดีระหว่างเด็ก ผู้ปกครอง คณะครู และและบุคลากรทุกภาคส่วนในจังหวัดพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/7.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/4.jpg)
- เพื่อส่งเสริมให้เด็กพิการมีพัฒนาการด้านร่างกาย อารมณ์ สังคมและสติปัญญาที่ดีขึ้นตามศักยภาพของตนเอง สามารถดำรงชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างเหมาะสมกับสถานการณ์และสภาพแวดล้อมปัจจุบัน
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/10.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/9.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2024/01/8.jpg)
การจัดกิจกรรมในครั้งนี้ ได้รับความอนุเคราะห์และการสนับสนุนของขวัญ ของรางวัล ทุนการศึกษา งบประมาณจากหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ องค์กรเอกชนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นและบริษัทห้างร้านต่าง ๆ ในจังหวัดพะเยาซึ่งกิจกรรมในวันนี้ประกอบด้วยเด็กพิการ ผู้ปกครอง คณะครูและบุคลากรทุกภาคส่วนในจังหวัดพะเยา
Like (1)