การแข่งขันเทเบิลเทนนิส คัดเลือกตัวแทนเยาวชนทีมชาติไทย ประจำปี 2565 เมื่อวันที่ 29 มกราคม ถึง 1 กุมภาพันธ์ 2565 ที่ผ่านมา ณ ศูนย์ฝึกซ้อมเทเบิลเทนนิส Joola เซ็นทรัลบางนา กรุงเทพมหานคร จัดการแข่งขันโดยสมาคมกีฬา เทเบิลเทนนิสแห่งประเทศไทย มีนักกีฬาที่ได้สิทธิ์คัดเลือกเยาวชนทีมชาติไทย ในประเภทเยาวชนชายอายุไม่เกิน 15 ปี จำนวน 28 คน และเยาวชนหญิงอายุไม่เกิน 15 ปี จำนวน 26 คนจากทั่วประเทศ และมีนักกีฬาเทเบิลเทนนิสจาก ยิมสามบาทเชียงใหม่ ได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขัน 3 ราย ซึ่งนักกีฬาทั้ง 3 คนมีอันดับคะแนนสะสม ติด top 10 ประเทศไทย ดังนี้
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/02/693128-1024x683.jpg)
1.ด.ช.ญาณเมธี วีระสุวรรณ (น้องอิคคิว) นักเรียนชั้น ม.2 โรงเรียนบ้านศาลา สังกัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่
2.ด.ช.ปภินวิช กิตติรักษ์วรกุล (น้องวุฒิ) นักเรียนชั้น ม.3 โรงเรียนเทพบดินทร์วิทยา
3.ด.ญ.จีรนันท์ ไชยวิลาศ (น้องกวาง) นักเรียนชั้น ม.2 โรงเรียนบ้านศาลา สังกัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดเชียงใหม่
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/02/693130-1024x683.jpg)
ผลการแข่งขัน ปรากฏว่า นักกีฬาจากยิมสามบาทเชียงใหม่ ผ่านการคัดเลือก และได้สิทธิ์เป็นนักกีฬาเยาวชนทีมชาติไทย คือ เด็กชายญาณเมธี วีระสุวรรณ และเด็กชายปภินวิช กิตติรักษ์วรกุล โดยนักกีฬาทั้ง 2 คน จะได้สิทธิ์เข้าร่วมการแข่งขันระดับนานาชาติ ที่สมาคมกีฬาเทเบิลเทนนิสแห่งประเทศไทย ส่งเข้าร่วมการแข่งขัน ในปี 2565 นี้
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/02/693131-1024x683.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/02/693132-1024x682.jpg)
ในส่วนของการฝึกซ้อม นักกีฬาทั้ง 3 คน ฝึกซ้อมที่ยิมสามบาทเชียงใหม่ ตำบลฟ้าฮ่าม อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ มีผู้ฝึกสอนคือ โค้ชต้น นายธัญวิศิษฏ์ วรรณวงษ์ อดีตนักกีฬาตัวแทนจังหวัดเชียงใหม่ และเป็นคุณพ่อของน้องอิคคิว ด.ช.ญาณเมธี วีระสุวรรณ ปัจจุบัน มีนักกีฬาในยิมมากกว่า 30 คน มีคณะผู้ช่วยผู้ฝึกสอน และเจ้าหน้าที่ควบคุมและดูแลการฝึกซ้อมและเตรียมการแข่งขัน อย่างเป็นระบบ และในบางช่วง มีนักกีฬาทีมชาติไทย เข้ามาเก็บตัวฝึกซ้อมบ่อยครั้ง จึงทำให้ยิมสามบาท สามารถปลูกปั้นนักกีฬาให้มีผลงานระดับประเทศอย่างรวดเร็ว
ผู้ที่สนใจเข้าเยี่ยมชม การฝึกซ้อมของนักกีฬา สามารถเดินทางไปที่ยิมสามบาทได้ด้วยตนเอง ซึ่งอยู่บริเวณถนนเลียบแม่น้ำปิง ถนนสุขสัญจร (ถนนเดียวกับทางเข้าเทศบาลตำบลฟ้าฮ่าม) ซอย 23 ติดต่อสอบถามหรือการเดินทางไปเยี่ยมชมยิมฯ ได้ที่หมายเลขโทรศัพท์ 087-788-2915 (โค้ชต้น) หรือ 091-880-8024 (ครูโอ)
Like (0)