เลขานุการนายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่เปิดโครงการนำร่องปรับปรุงคุณภาพน้ำคูเมืองเชียงใหม่ ผ่านกระบวนการธรรมชาติบำบัด
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/07/400217.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/07/400218.jpg)
วันที่ 8 กรกฎาคม 2565 เวลา 10.00 น. นายอัศนี บูรณุปกรณ์ นายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ มอบหมายให้ นายเมธิศ วุฒิฉายานันท์ เลขานุการนายกเทศมนตรีนครเชียงใหม่ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการนำร่องปรับปรุงคุณภาพ น้ำคูเมืองเชียงใหม่
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/07/400219.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/07/400220.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/07/400221.jpg)
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้น้ำในคูเมืองเชียงใหม่ได้รับการปรับปรุงให้มีคุณภาพดี นำร่องด้วยการฟื้นฟูคุณภาพน้ำคูเมืองเชียงใหม่ที่เปรียบเสมือนแลนด์มาร์คของเมืองเชียงใหม่ เพื่อให้น้ำคูเมืองได้รับการบำบัด ให้ใส สะอาด ใช้กระบวนการธรรมชาติ โดยการนำจุลินทรีย์จากธรรมชาติที่คัดสรรมาใช้ประโยชน์ คืนความสมดุลให้แก่ธรรมชาติในระบบนิเวศของคูเมืองเชียงใหม่ ณ บริเวณคูเมืองประตูเชียงใหม่ อำเภอเมืองเชียงใหม่ จังหวัดเชียงใหม่.
Like (0)