วันพุธที่ 17 สิงหาคม 2565 คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา จัดโครงการแข่งขันตอบปัญหาทางกฎหมายระดับมัธยมศึกษาเนื่องในวันรพีน้อมรำลึกพระบิดาแห่งกฎหมายไทย ประจำปี 2565 ชิงถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/S__25157716.jpg)
โดยอธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เป็นประธานกล่าวเปิดงานและกล่าวต้อนรับผู้เข้าร่วมโครงการ ณ อาคาร 99 ปี พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (ปวง ธมฺมปญฺโญ) มหาวิทยาลัยพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/DSC08930.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/DSC08954.jpg)
คณบดีคณะนิติศาสตร์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์อุดม งามเมืองสกุล เป็นตัวแทนวางพวงมาลาหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์ กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ และได้กล่าวรายงานถึงความสำคัญของการจัดงานครั้งนี้ว่า เนื่องด้วยวันที่ 7 สิงหาคม ของทุกปี ตรงกับวันคล้ายวันสิ้นพระชนม์ของพระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์ กรมหลวงราชบุรีดิเรกฤทธิ์ พระบิดาแห่งกฎหมายไทย นักกฎหมายจึงได้ร่วมใจกันน้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์ ที่ทรงเป็นแบบอย่างที่ดีของนักกฎหมายไทย ในการใช้กฎหมายเพื่ออำนวยความยุติธรรมแก่สังคม ดังคำกล่าวของพระบิดาแห่งกฎหมายไทย ที่ว่า “ชีวิตของฉันเกิดมาเพื่อรับใช้ประชาชน” (My life is service)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/S__25157710.jpg)
คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยพะเยา จึงได้จัดโครงการแข่งขันตอบปัญหากฎหมายระดับมัธยมศึกษา เนื่องในวันรพีน้อมรำลึก พระบิดาแห่งกฎหมายไทย ประจำปี 2565 ขึ้น เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนระดับมัธยมศึกษา เด็ก เยาวชน ครูและประชาชน มีความรู้ความเข้าใจกฎหมายอย่างถูกต้อง และกระตุ้นให้เกิดความสนใจ ตระหนัก ในความสำคัญของกฎหมายให้มากขึ้น และนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ได้ รวมถึงเป็นการและเผยแพร่พระอัจฉริยภาพด้านกฎหมาย ของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ต่อไป
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/29299.jpg)
อธิการบดีมหาวิทยาลัยพะเยา รองศาสตราจารย์ ดร.สุภกร พงศบางโพธิ์ เป็นประธานกล่าวเปิดงาน กล่าวว่า มหาวิทยาลัยพะเยา เป็นมหาวิทยาลัยในกำกับของรัฐ ที่มีวิสัยทัศน์ “มหาวิทยาลัยสร้างปัญญา เพื่อนวัตกรรมชุมชน สู่สากลอย่างยั่งยืน” และปรัชญาการศึกษา “ประสบการณ์สร้างปัญญา” มหาวิทยาลัยพะเยาจึงมุ่งเน้นด้านกิจกรรมต่าง ๆ ที่จะช่วยเสริมสร้างความรู้เพิ่มเติม และให้ความสำคัญกับการพัฒนาสมรรถนะและทักษะการเรียนรู้เนื่องในวันรพี เพื่อน้อมรำลึกถึงพระเกียรติคุณด้านกฎหมายของพระบิดาแห่งกฎหมายไทย การจัดกิจกรรมในครั้งนี้ สะท้อนให้เห็นการตระหนักถึงความสำคัญของกฎหมาย และการนำกฎหมายไปใช้ในชีวิตประจำวัน เพื่อให้เกิดประโยชน์ต่อสังคมส่วนรวมอย่างถูกต้อง อีกทั้งเป็นการประชาสัมพันธ์ผลงานด้านกฎหมายของมหาวิทยาลัยพะเยา ให้เป็นที่รู้จักของคณาจารย์ ครู นักเรียน ผู้ปกครอง และแขกผู้มีเกียรติทุกท่านมากยิ่งขึ้น
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/DSC08914.jpg)
การจัดโครงการแข่งขันตอบปัญหาทางกฎหมายระดับมัธยมศึกษา เนื่องในวันรพี น้อมรำลึกพระบิดาแห่งกฎหมายไทย ประจำปี 2565 มีนักเรียนมัธยมศึกษา จากโรงเรียนต่าง ๆ ทั่วประเทศ ให้ความสนใจเข้าร่วมการแข่งขันจำนวน 110 โรงเรียน รวม 202 ทีม โดยมีครูและนักเรียนที่เข้าร่วมการแข่งขันจำนวนทั้งสิ้น 650 คน จัดขึ้น ณ ห้อง UB003 อาคาร 99 ปี พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (ปวง ธมฺมปญฺโญ) มหาวิทยาลัยพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2022/08/S__25157712.jpg)
โดยทีมชนะเลิศการแข่งขันตอบปัญหาทางกฎหมายระดับมัธยมศึกษา เนื่องในวันรพีน้อมรำลึกพระบิดาแห่งกฎหมายไทย ประจำปี 2565 และได้รับถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา ได้แก่ โรงเรียนอุดรพิทยานุกูล ทีม 2
รางวัลรองชนะเลิศ ลำดับที่ 1 โรงเรียนปรินส์รอยแยลส์วิทยาลัย ทีม 1
รางวัลรองชนะเลิศ ลำดับที่ 2 โรงเรียนเรยีนาเชลีวิทยาลัย ทีม 2
รางวัลรองชนะเลิศ ลำดับที่ 3 โรงเรียนนารีรัตน์จังหวัดแพร่ ทีม 1
อนันต์ ข่าวพะเยา
Like (0)