คณะผู้บริหาร และ หน่วยงานในสังกัดกระทรวงสาธารณสุข ต้อนรับผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่ 1 และคณะ ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานด้านบริการสุขภาพปฐมภูมิ เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอเมืองพะเยา
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/03/04.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/03/5-1.jpg)
ที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลบ้านต๊ำ อำเภอเมืองพะเยา นายแพทย์พูลลาภ ฉันทวิจิตรวงศ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุขเขตสุขภาพที่1 และคณะ ได้มาตรวจเยี่ยมการดำเนินงานด้านบริการสุขภาพปฐมภูมิ เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอเมืองพะเยา โดยมีนายแพทย์ธวัชชัย ปานทอง ผู้อำนวยการโรงพยาบาลพะเยา นายแพทย์อนันต์ มาลัยรุ่งสกุล รองผู้อำนวยการฝ่ายการแพทย์ คณะผู้บริหาร และบุคลากรที่เกี่ยวข้องโรงพยาบาลพะเยา สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดพะเยา และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอเมืองพะเยา พร้อมด้วยทีมจากองค์การบริหารส่วนจังหวัดพะเยา ภาคท้องถิ่น ภาคประชาชน ร่วมให้การต้อนรับ
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC_0770.jpg)
![](https://www.cmthainews.com/wp-content/uploads/2023/03/DSC_0772.jpg)
โดยมีนายแพทย์วิทธวัช จอมคำ นายแพทย์ชำนาญการ กลุ่มงานเวชกรรมสังคม ร่วมนำเสนอข้อมูลและผลการดำเนินงานระบบบริการปฐมภูมิ โรงพยาบาล และเครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอเมืองพะเยา แผนพัฒนาระบบบริการปฐมภูมิตามเป้าหมายในระยะ 3 ปี ให้ประชาชนในเครือข่ายบริการได้รับบริการสุขภาพจาก 3 หมอ อย่างทั่วถึง และมีมาตรฐาน โดยพัฒนาระบบบริการการแพทย์ทางไกล(telemedicine) สำหรับผู้ป่วยที่ไม่สะดวกมารับบริการที่โรงพยาบาล เชื่อมโยงกับ รพ.สต.ในพื้นที่ โดยผู้ตรวจราชการได้ชื่นชมการดำเนินงานของ รพ.สต.บ้านต๊ำ รวมทั้ง โรงพยาบาลพะเยา ที่มีการดำเนินงานตามเป้าหมายอย่างเต็มที่ ถึงรพ.สต.จะถ่ายโอนไปท้องถิ่น แต่ยังประสานการทำงานภายใต้ข้อจำกัด โดยเป้าหมายคือประชาชนสุขภาพดี
อนันต์ ข่าวพะเยา
Like (0)